วันที่ 13 มีนาคม 2567 ร้อยเอกนิตย์ชาญ สุปินะ นายกสมาคมศิษย์เก่าศูนย์ฝึกอาชีพและพัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด พร้อมทั้งคณะกรรมการบริหารและเจ้าหน้าที่ เข้าร่วมพิธีมอบประกาศนียบัตรให้กับนักศึกษาที่จบจากศูนย์พัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด
ซึ่งได้รับเกียรติจากนางเสาวณี สุวรรณชีพ ประธานกรรมการมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชินูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีเปิดและมอบประกาศนียบัตร
โดยมีบาทหลวงคาร์โล เวลาร์โด ประธานศูนย์พัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด ให้โอวาทแก่นักศึกษา อีกทั้งยังมีนายศิลปชัย วัชรชวกุล ตัวแทนของสมาคมฯ กล่าวแสดงความยินดี และให้กำลังใจในการใช้ชีวิตร่วมกับสังคมต่อไป
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1502-scaled.jpg)
รูปภาพที่ 1 นางเสาวณี สุวรรณชีพ ประธานกรรมการมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชินูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีเปิดและมอบประกาศนียบัตร
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1217-scaled.jpg)
รูปภาพที่ 2 บาทหลวงคาร์โล เวลาร์โด ประธานศูนย์พัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด ให้โอวาทแก่นักศึกษา
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1201-scaled.jpg)
รูปภาพที่ 3 นายศิลปชัย วัชรชวกุล ตัวแทนของสมาคมฯ กล่าวแสดงความยินดี และให้กำลังใจในการใช้ชีวิตร่วมกับสังคม
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/432227746_1480968969501689_258975515551761221_n.jpg)
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1209-scaled.jpg)
รูปภาพที่ 4-5 กรรมการมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทยฯ บุคลากรศูนย์พัฒนาสมรรถภาพคนตาบอด คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ และผู้แทนองค์กรต่างๆ ถ่ายภาพร่วมกัน
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/123.jpg)
รูปภาพที่ 6 พิธีมอบประกาศนียบัตร โดย นางเสาวณี สุวรรณชีพ ประธานกรรมการมูลนิธิช่วยคนตาบอดแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชินูปถัมภ์
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1195-scaled.jpg)
![](http://www.blindcenter.or.th/wp-content/uploads/2024/03/IMG_1210-scaled.jpg)
รูปภาพที่ 7-8 บรรยากาศในพิธีมอบประกาศนียบัตร